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MKUU WA MKOA WA RUVUMA MHE. BINILITH MAHENGE 

ASHIRIKI WIKI YA USAFI NA MAZINGIRA WILAYANI NYASA. 

 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Ndg. Binilith Mahenge  ameshiriki Wiki ya 
kampeni ya Usafi na Mazingira Kimokoa Wilayani Nyasa kwa kufanya 
usafi kwenye Fukwe za ziwa Nyasa pamoja na wananchi wa Mji wa 
Mbamba bay tarehe 03-06-2017 
 
Awali ya yote, Mh. Mkuu wa Mkoa aliwasili Wilayani Nyasa majira ya saa 
08.30 na kupokelewa na Mkuu wa Wilaya ya Nyasa Mh. Isabela 
Chilumba  na kuelekea moja kwa moja kwenye fukwe za ziwa zilizoko 
pembezoni mwa Mji wa Mbamba bay na kuanza kufanya usafi ambapo 
alikuta tayari Mkuu wa Wilaya ya Nyasa na Wananchi wanaendelea na 
kazi hiyo.   
 

Baada ya zoezi hilo Mkuu wa Mkoa alisomewa Taarifa ya Wilaya ambayo 
ilijikita zaidi kuelezea ali alisi ya Usafi na Mazinira Wilayani Nyasa. 
Akisoma Taarifa iyo Kaimu Mkuruenzi wa halmashauri ya Wilaya ya 
Nyasa Eng.Evaristo Ngole alisema  Hali ya Usafi katika mji wa mbamba 
bay ni nzuri wasitani na inaendelea kuimarika kutokana na uongozi wa 
Wilaya kuendelea kuhamasisha na kutoa elimu kwa njia ya Mikutano, 
Radio na vikao vya watumishi 
Kwa sasa mji wa Mbamba bay hauna eneo la dampo kutokana na 
jografia ya mji kuzungukwa na milima na mito, jambo linalopelekea taka 
zinazozalishwa kutupwa kiholela hususani kando ya barabara inayoenda 
kilosa. 
 
Hata hivyo wilaya imepata eneo linalofaa kwa dampo ambalo lipo katika 
kijiji cha Nangombo km 11 kutoka mji wa Mbamba bay ambalo linahitaji 
kulipwa fidia ndipo lianze kutumika. 
 
Aidha wilaya inaendelea kuhimiza watu kuchimba mashimo kwa ajili ya 
kutupa takataka na kuchoma moto pindi tunaposubiri ujenzi wa viguba 
na dampo. Hatua hii kwa sasa imeonekana ndiyo jibu sahihi la 
kukabiriana na utupaji wa taka kiholela. 
 
Aidha Eng Ngole alimweleza Mh. Mkuu wa Mkoa kwamba Wilaya 
imeendelea kutekeleza agizo la kufanya usafi kila mwisho wa mwezi 
hususani katika maeneo ya umma ambapo zoezi hili limekuwa 
likitekelezwa katika ngazi zote kuanzia kitongoji, kijiji hadi kata. 
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Idara ya afya na mazingira imeendelea kuhamasisha jamii juu ya 
umuhimu wa kufanya usafi katika maeneo yao na maeneo 
yanayomilikiwa na umma na kwamba zoezi hili linafanyika kila 
jumamosi. 
 
Akizungumza baada ya kusomewa taarifa hiyo, Mkuu wa Mkoa 
aliushukuru Uongozi wa Wilaya na Wananchi waliojitokeza kushiriki nae 
zoezi hilo maalum na kwamba anaendelea kuwatia moyo ili zoezi hilo 
liendelee kuwa Muhimu kwa kuwa linahusu pia maisha yao, Aidha 
ameagiza mambo yafuatayo kwa uongozi na wananchi wa Nyasa 

1. Kuendelea na zoezi la kufanya usafi kila jumamosi ya Mwisho wa 
mwezi na ikiwezekana kila jumamosi 

2. Kuendelea na tabia ya upandaji Miti ambapo Nyasa imebarikiwa 
sana kwa kuwa Miti yenye thamani kubwa inapandwa na kustawi 
kwenye hali ya hewa ya eneo hili 

3. Usafi wa Fukwe na maeneo mengine ya Nyasa yataongeza 
uwezekano wa kuongeza utalii wa ndani na nje kwa kuwa hakuna 
mtalii anayeweza kutembelea sehemu chafu ili kuifanya Nyasa 
kuwa Kitovu cha utalii kusini mwa Tanzania. 

4. Shughuli ya usafi na mazingira isihusishwe na siasa hata kidogo 
5. Halmashauri ya Wilaya ya nyasa itenge fedha kwenye bajeti zake 

kwa ajili ya Kujenga dampo na kununua vitendea kazi kama 
Magari na vingine kwa kuwa mji wa Mbamba bay unaotarajiwa 
kuwa wa Kitalii unakua kwa kiasi kikubwa. 

6. Ameupongeza uongozi wa Wilaya kwa kuanzisha kikundi cha 
Uhamasishaji usafi na kuahidi kuwapa wanakikundi fedha jumla ya 
tsh. 1,000,000 

 
Mwisho Mkuu wa Mkoa alitembelea eneo ambalo patafanyika uwekezaji 
kwa kujenga fish house itakayotumika kwa ajili ya maonyesho ya Samaki 
wa Mapambo wanaopatikana katika ziwa Nyasa 
 


