
 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 
 

Kundi la pili ni samaki ambao hawapendelei 

kuishi kwenye mawe na ambao pia wengi wao hu- 

tumika kwa kitoweo na wako chini ya koo 

(genera) 38. Hata hivyo wizara ya mifugo na 

uvuvi inaendelea na utafiti kubaini 

wingi na idadi ya samaki wa mapambo 

katika Ziwa Nyasa kupitia Taasisi yake ya 

utafiti (TAFIRI). 
 
 

5. MAENEO YA MADINI 

Wilaya ya Nyasa inayo hazina y madini ya 

dhahabu yanayopatikana katika maeneo ya 

Kijiji cha Lunyele, Tarafa ya Mpepo 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
6. MAENEO YA UTALII 

(BANDARI, MAENEO YA FUKWE 

 REC-REATIONAL SITES NA MAPANGO) 

 
Mwambao wa Ziwa Nyasa ni moja ya vivutio 

kwa watalii wa ndani ya nchi na nje ya nchi 

ya Tanzania kutokana na uwepo wa fukwe 

na visiwa ndani ya ziwa, 

 

 
7. JIWE LA POMONDA LA LIULI 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
Hili jiwe lilitumika wakati wa vita likitumika kwa ajili 

ya kujificha dhidi ya adui, kuna mapango ambayo 

yalitumika kwa kujificha. 

 
8. VYANZO VYA MAJI VYA KUTOSHA 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA 

OFISI YA RAIS 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA 

MITAA 

MKOA WA RUVUMA 

HALMASHAURI YA WILAYA YA  

                  NYASA 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

VIVUTIO VYA UWE- 

KEZAJI WILAYA YA NY- 

ASA



 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 
 

HALMASHAURI YA NYASA 

VIVUTIO VYA WILAYA 

 

USULI WA WILAYA 
Wilaya ya Nyasa yenye ukubwa wa kilomita za  

Mraba 6790. ilianzishwa tarehe 8/03/2012 

kwa tangazo la Gazeti la Serikali Na. 87, Aidha 

Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa imeanzishwa 

baada ya kuigawa Halmshauri ya Wilaya ya Mbin- 

ga. 

Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa ni moja kati ya 

Halmashauri 8 za Mkoa wa Ruvuma. Sheria Na. 

7 ya mwaka 1982 iliwezesha kuanzishwa kwa 

Halmashauri hii tarehe 01/07/2013. 

 
Wilaya ya Nyasa ipo kati ya latitudo 10o 15” na 

11o 34” kusini mwa mstari wa Ikweta na longitude 

34o24” na 35o 28” mashariki. Wilaya inapakana 

na Wilaya ya Mbinga kwa upande wa Mashariki, 

Jamhuri ya Msumbiji upande wa Kusini, Ziwa Ny- 

asa upande wa Magharibi na Wilaya ya Lu- 

dewa upande wa Kaskazini. 

 
Kwa mujibu wa sensa ya Mwaka 2012 inakadiwa 

Wilaya kuwa na idadi ya watu 146,160, wanaume 

ni 71,392 na wanawake ni 74,768. 

 
Wilaya ina tarafa 3, kata 20, vijiji 84 na vitongoji 

425. Hali ya hewa ni ya baridi isipokuwa maeneo 

ya mwambao wa ziwa Nyasa ambapo ni ya joto 

karibu majira yote ya mwaka. Kiwango cha juu 

cha Joto inakadiriwa kuwa kati ya 29oC na 31oC 

na kiwango cha chini ni 19oC na 23oC. Kipindi cha 

baridi kinaanza mwezi June hadi Agasti . 

 
Wilaya ya Nyasa ina miinuko kwa upande unaole- 

kea Matengo wastani wa mwinuko wa meta 2000 

na tamabarare kwa maeneo ya mwambao wa 

Nyasa kati ya meta 900 na meta 1300 toka usa- 

wa wa bahari. 

DHIMA NA DHAMIRA YA WILAYA 

DHIMA YA WILAYA 

Kuwa Halmashauri kiongozi kwenye utoaji wa huduma bora na 

 uboreshaji wa shughuli za kiuchumi kwa jamii 

 
DHAMIRA YA WILAYA 

Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa imedhamiria 

Kuongoza na kuwezesha jamii kwenye Maendeleo  

Katika Nyanja za kiuchumi, kijamii, kiutamaduni na 

Kimazingira kwa njia endelevu na ushirikishwaji 

Mkubwa. 

VIVUTIO VYA WILAYA 

Wilaya ya Nyasa ina hazina ya vivutio vyenye 

tija kwa maendeleo ya kiuchumi. 
 
 
 
1. MILIMA (LIVINGSTONE RANGE—SAFU 

ZA KIPENGELE) NA MBUGA ZA WAN- 

YAMA 

Milima ya Livinstone yenye mwinuko wa ku- 

fikia meta kutoka usawa wa bahari 2000, mili- 

ma hii inatambaa kutoka upande wa Kusini 

mwa Wilaya kuelekea kaskazini. 
 
 
 
 
 
 
 

 
2. ARDHI YENYE RUTUBA KWA KILIMO 

 
UKANDA WA MILIMA YA MATENGO 

Tarafa ya Mpepo ina utajiri mkubwa wa kilimo 

hususani mazao ya mahindi, maharagwe, 

soya, ngano, mtama, tumbaku na kahawa. 

Zao kuu la biashara ni zao la Kahawa linalo- 

limwa katika maeneo ya Kata za Luhangarasi, 

Tingi, Kingerikiti na Liparamba. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
Eneo linalofaa kwa kilimo cha nafaka ni Km za 

mraba 78,162 

 
Eneo linalofaa kwa Kilimo cha Kahawa ni Km 

za mraba 31,680 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
UKANDA WA MWAMBAO WA NYASA 

Eneo hili liko kati ya Bonde la Hagati na Ziwa Ny- 

asa lenye wingi wa rutuba itokanayo na uoto wa 

asili wa miti ya miombo na nyasi. Eneo hili ni 

kubwa na ni bora kwa kilimo cha mpunga, mahindi, 

muhogo, Korosho, ndizi na miwa na uvuvi. 

Muhogo ni zao kubwa la chakula katika ukanda huu 
 
 
3. ZIWA NYASA 

Ziwa Nyasa ni ziwa la tatu kwa ukubwa na la pili 

kwa kina katika Afrika, Pia ni Ziwa la tisa kwa 

ukubwa Ulimwenguni Ziwa hilo lipo kwenye usawa 

wa meta 500 toka usawa wa bahari ambapo kina 

cha ziwa hilo ni karibu meta 750,urefu wake ni kari- 

bu kilometa 1000. limezungukwa na nchi tatu am- 

bazo ni Tanzania,Malawi na Msumbuji. 

 
4. UVUVI WA SAMAKI 

Ziwa hili ndilo lenye aina nyingi za samaki kuliko 

aina zote za maji baridi ikiwa na aina tofauti za sa- 

maki 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
5. SAMAKI WENYE MAPAMBO—LIULI 

Taarifa ya wizara ya uvuvi na Maendeleo ya Mifugo nchini 

inaonyesha kuwa samaki wanaovuliwa kwa ajili ya biashara ya 

samaki wa mapambo kutoka Ziwa Nyasa wamegawanyika 

katika makundi mawili makubwa ambayo ni samaki wale 

wanaoishi zaidi kwenye mawe au miamba ambao kuna aina 

(species) zipatazo 250. 


