TANGAZO LA SERIKALI Na.………..  la Tarehe………………2021
SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA

(SURA YA 290)

Imetungwa chini ya kifungu cha 7 (1) na 16 (1)
SHERIA NDOGO ZA (ADA NA USHURU WA MADINI YA UJENZI) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA NYASA  ZA   MWAKA 2021
	Jina  na mwanzo wa kutumika


	
	1
	
	Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru wa Madini ya Ujenzi) za Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa za mwaka 2021 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.

	Eneo   la    

matumizi


	
	2
	
	Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa.

	Tafsiri
	
	3
	
	Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo;

	
	
	
	
	

	
	
	
	
	“Ada na Ushuru” maana yake malipo ya fedha yanayolipwa kwa Halmashauri ikiwa ni tozo ya huduma ya uchimbaji au kujipatia madini ya ujenzi.
“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni mtumishi yeyote wa Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa sheria ndogo hizi;

	
	
	
	
	“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa;

	
	
	
	
	“Hesabu” ina maana ya jumla ya mauzo au manunuzi ikiwa ni pamoja na kodi na ada katika mwaka wa mapato;

	
	
	
	
	“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi mtendaji wa halmashauri ya wilaya ya mbingapamoja na afisa yeyote atkayeteuliwa kutekeleza majukumu ya mkurugenzi;

	
	
	
	
	“Madini ya ujenzi” maana yake ni kokoto, mawe, mchanga, chokaa na udongo wa mfinyanzi maalumu kwa kujengea;

	
	
	
	
	“Maeneo yasiyoruhusiwa” maana yake ni maeneo yote ya mito, madaraja, mashamba ya watu. maeneo ya majengo ya umma kama vile shule, zahanati, hospitali, vituo vya afya, vituo vya polisi ofisi za kata, vijiji, wilaya na maeneo mengine yote yatakayoainishwa na kuidhinishwa na Halmashauri

	
	
	
	
	“Machimbo” maana yake ni  maeneo yote yanapochimbwa/patikana madini ya ujenzi;

	
	
	
	
	

	
	
	
	
	“Wakala” maana yake mtu, taasisi, kikundi cha watu, kampuni, asasi iliyoteuliwa na halmashauri kukusanyaushuru wa madini ya ujenzi kwa niaba yake;

	
	
	
	
	

	Ushuru 
	4
	
	
	1. Halmashauri inaanzisha na kutoza ushuru wa madini ya ujenzi kutoka kwa kila mnunuzi wa madini hayo katika eneo lote la Halmashauri kwa viwango vilivyoainishwa katika jedwali la kwanza la sheria ndogo hizi
2. Ushuru huo utalipwa kwa halmashauri au wakala ambaye atatoa stakabadhi ikiwa ni ya kielelezo cha kuthibitisha malipo hayo

	
	
	
	
	

	Taratibu za uanzishaji wa machimbo
	5
	
	
	1. Mtu yeyote anayekusudia kuanzisha machimbo ya madini ya ujenzi atatakiwa kutuma maombi ya mandishi kwa mkurugenzi ili eneo hilo likaguliwe na wataalamu wa Halmashauri kuona kuwa mazingira hayataathiriwa na uanzishwaji wa machimbo na kwamba machimbo hayo yapo katika maeneo salama na yaliyoidhinishwa.
2. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kukubali au kukataa kuanzisha machimbo ya madini ya ujenzi katika eneo lililokusudiwa.
3. Mwombaji atakayekubaliwa maombi yake atatakiwa kulipa ada ya kuanzisha machimbo hayo kiasi cha Tshs. 200,000/= (laki mbili) kwa mwaka.
4. Halmashauri itakuwa na uwezo wakufunga machimbo yoyote yaliyofunguliwa bila kufuata taratibu au yanakiuka masharti ya sheria ndogo hizi.


	Muda wa kuchimba
	6
	
	
	Maeneo ya machimbo ya madini ya ujenzi yatafunguliwa saa kumi na  mbili asubuhi na kufungwa saa kumi na mbili jioni.


	Vituo vya ukaguzi 
	7
	
	
	1. Halmashauri itaainisha vituo vya ukaguzi kwa ajili ya ukaguzi wa magari yanayobeba madini ya ujenzi katika barabara ziingiazo na kutoka machimbo.
2. Itakuwa ni wajibu wa kila dereva kusimama katika kituo cha ukaguzi wa madini ya ujenzi na kuonyesha stakabadhi ya malipo ya ushuru wa madini ya ujenzi.


	Makosa na adhabu 
	8
	
	
	Mtu yeyote ambaye
a) Ataanzisha machimbo bila kuomba na kupata kibali, au

b) Atasafirisha madini ya ujenzi bila kulipa ushuru, au

c) Atamshawishi mtu au kundi la watu asilipe/wasilipe ushuru,

d) Atachimba madini ya ujenzi kabla au baada ya muda ulioruhusiwa kuchimba.

Atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua laki Mbili (Tshs.200,000/=) na isiyozidi shilingi milioni moja (Tshs.1,000,000/=) au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili lakini kizichozidi miezi ishirini na nne au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.

	
	
	
	
	

	
	
	
	
	


JEDWALI LA KWANZA
	AINA YA MADINI
	UJAZO
	KIWANGO CHA USHURU

	Kokoto
	Tani Moja
	Tshs. 1,000/=

	Mawe
	Tani Moja
	Tshs.1,000/=

	Mchanga
	Tani Moja
	Tshs. 1,000/=

	Chokaa
	Tani Moja
	Tshs. 800/=

	Udongo wa mfinyanzi wa kujengea
	Tani Moja
	Tshs. 800/=



JEDWALI LA PILI

FOMU YA KUKIRI KOSA

(Limetungwa chini ya kifungu cha 9)

Mimi……………………………………..nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele  ya…………………………………………ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa kwamba mnamo tarehe……ya mwezi……………..mwaka ………….nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha ………………………cha Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru wa Madini ya Ujenzi) za Halmashauri ya Nyasa za mwaka 2021
Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri niko tayari kulipa kiasi cha Ushuru ninachodaiwa pamoja na faini.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU

Leo tarehe…………………ya mwezi…………………Mwaka………………………..

Jina…………………………………..

Saini………………………………….

Mbele ya:

Jina………………………………………..

Cheo………………………………………

Saini………………………………………
Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa imebandikwa katika Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika mnamo tarehe 13 ya mwezi Julai mwaka 2021  mbele ya:-

                                                                                                       JIMSON P. MHAGAMA 
                                                                           Mkurugenzi Mtendaji 

                                                                                           Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa
                                                                                   STEWART J. NOMBO

                                                                                 Mwenyekiti 

                                                                                        Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa
NAKUBALI

Dodoma,                                                         MHE. SELEMANI S. JAFO (MB) 
……………………2021                                WN-OR-TAMISEMI
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