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TAARIFA YA MAADHIMISHO YA TAMASHA LA PILI LA UTALII 
WILAYA YA NYASA 2017 KWA WAZIRI MKUU WA JAMHURI YA 

MUUNGANO WA TANZANIA MHE. KASSIM MAJALIWA 
MAJALIWA (MB) TAREHE 06 JANUARI 2018. 

 
Mhe. Waziri Mkuu,, 
Awali ya yote tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia kukutana 
tena mwaka huu 2018 na kuadhimisha tamasha hili la pili la utalii, aidha 
tunakushukuru sana wewe binafsi kwa kutenga muda wako na kuamua 
kushiriki nasi hapa leo tunasema asante na karibu sana Nyasa. 
 
Mhe. Waziri Mkuu,  
Tamasha la Utalii Wilaya ya Nyasa liliasisiwa rasmi mwaka 2016 lengo 
kuu ni kuitangaza Wilaya Nyasa kuibua fursa za utalii na uwekezaji 
katika nyanja anuai kama kilimo, biashara, uvuvi, uchukuzi na uwekezaji 
wa viwanda na uboreshajii wa miundombinu. 
 
Hili ni tamasha la pili kufanyika tokea kuasisiwa kwake likiwa limebeba 
kauli mbiu nayosema “Tangaza Utalii na fursa za uwekezaji Nyasa 
kuelekea uchumi wa viwanda” lengo lake kuu ni kuhamasisha 
wawekezaji wa ndani na nje kuwekeza katika viwanda kama ambavyo 
serikali yetu ya awamu ya tano chini ya Rais wetu mpendwa Mh.Dkt. 
John Pombe Joseph Magufuli imekuwa ikisisitiza. 
 
Mhe. Waziri Mkuu, 
Kwa mwaka huu wa pili wa Tamasha la utalii, Wilaya ya Nyasa imefanya 
utambuzi wa kina wa vivutio vya utalii na fursa mbalimbali  za uwekezaji 
ambazo imeweka mkakati madhubuti wa kuzitangaza kwa wadau wa 
ndani na nje na kutekeleza agizo lako ulilolitoa wakati wa kuahirisha 
Bunge la 11 na kuitangaza kanda ya kusini kuwa kitovu cha utalii. 
 
Agizo lako hilo, kwetu tunaliona ni fursa nzuri na adimu, hivyo Wilaya ya 
Nyasa kama sehemu ya eneo la kusini tunao wajibu wa kuhakikisha 
tunaitangaza kwa hali na mali. 
 
Mhe. Waziri Mkuu,, 
Ziwa Nyasa  linapatikana Kusini – Magharibi mwa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Ziwa Nyasa ni la 9 kwa ukubwa duniani ni la tatu kwa 
ukubwa Afrika, lina kina cha kati ya mita 426 na 758 na hii ni kutokana 
na kupitiwa na bonde la ufa. Kwa upande wa Tanzania mito mingi 
inapatikana ikitokea katika safu za milima ya Livingstone, mito hiyo ni 
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Ruhuhu, Lumeme, Ruhekei, Lwika, Mbamba Bay, Likumbo, Chiwindi n.k 
ambayo huingiza maji ndani ya Ziwa Nyasa. 
 
Ziwa Nyasa ni kuvutio kikubwa cha Utalii kwa ukanda huu kwa kuwa 
limesheheni vitu vingi ndani yake na tabia tofauti ukilinganisha na 
maziwa mengine ya hapa nchini na kwingineko. Baadhi ya tabia za ziwa 
hili ni uwepo wa maji meupe na maangavu eneo lote la ziwa, mawe 
marefu ambayo yanajulikana kwa majina ya hia na mala yanayobeba 
sifa tofauti. 
 
Tabia nyingine ni kuwa na mawimbi makubwa, fukwe nzuri na zenye sifa  
tofauti,  mawe kuonekana  kama sakafu eneo la Chiwindi, fukwe zenye 
udongo wa mfinyanzi, kina cha maji kuwa kifupi kwa umbali mrefu, 
mchanga mdogo ambao watu wa kale walitumia kusugulia meno ili yawe 
meupe, pia kwa kufua chuma haya yote yanapatikana kwenye fukwe ya 
Mtipwili na maeneo mengine huota nyasi ambazo zinaonekana kama 
zimefyekwa kwa ustadi, na fukwe za eneo la Mhalo zina mapango 
ambayo kuta zake ni kama zimesakafiwa. 
 
Asilimia 15% ya aina za samaki wa maji baridi duniani wanapatikana 
ziwa Nyasa ambapo kuna aina ya samaki tofauti zaidi ya 600 kutokana 
na ripoti ya utafiti wa 2011. Ziwa Nyasa lina aina ya samaki wa 
mapambo zaidi ya 400 na viumbe wengineo ambao hawapatikani katika 
ziwa lolote duniani hawa wanapatikana katika maeneo tofauti 
kutegemeana na aina na usalama wa maisha yao. Tangu mwaka 1960 
samaki hai wa mapambo walianza kuuzwa katika nchi za Ulaya na 
Marekani, ambapo nchi nyingi kama vile Japani, Swedeni, Uturuki, 
Denmark, Canada, Ufaransa, Uingereza na Ujerumani zilivutiwa na 
samaki wa mapambo kutoka ziwa Nyasa kutokana na kuwa na sifa ya 
kipekee yaani rangi nzuri za kupendeza na hakuna sehemu nyingine 
wanapatikana samaki wa mapambo wa aina hii. 
 
Ziwa hili pia limesheheni utajiri mkubwa wa viumbe hai wakiwemo 
fisimaji, mamba, nyoka, viboko ambao ni kivutio kikubwa cha utalii. 
 
Ndege wanao hamia kutoka Ulaya na baadhi ya nchi za Afrika 
wanapatikana maeneo ya mwambao mwa ziwa Nyasa ambo ni kivutio 
kikubwa cha utalii. Ndenge hao huja kwa ajili ya kujipatia chakula cha 
aina mbalimbali katika mwambao wa ziwa wakiwa kwenye misafara yao. 
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Mandhari inayozunguka ziwa hili ambayo inabeba jina la “Mbamba bay,” 
Mbamba ikiwa na maana ya radi na bay ikimaanisha Ghuba, vyote hivi ni 
vivutio vyenye historia ya kupendeza na kuvutia kwa wageni.Tafsiri hizi 
zilitolewa na wenyeji zinasema wakati wa zamani kutokana na radi kali 
za mara kwa mara kupiga kwenye Rasi iliyopo karibu na Ghuba hiyo na 
ndipo eneo likaitwa Mbamba bay. 
 
Rasi hiyo ni kubwa na imefunikwa na uoto wa asili wa miti na nyasi, 
baadhi ya miti hiyo inatumika kama dawa za asili hadi nyakati hizi, watu 
pia hutumia msitu huo kwa matambiko ya kupiga ngoma za kufukuza au 
kuita majini kwa imani zao. Wanyama kama chui wakitokea milima ya 
Nangombo, Ukuli na Chinyemba wanapatikana katika rasi hiyo sababu 
kubwa ni kufuata ngedere waliopo porini humo. 
 
Mhe. Waziri Mkuu, 
Maeneo mengine ya vivutio vya utalii kwa Wilaya ya Nyasa 
yaliyobainishwa ni pamoja na visiwa vya Mbamba, Lundo, Pomonda 
na Hongi ambavyo vyote vimekuwa na sifa na historia nyingi ambazo 
zikitangazwa vizuri zitachangia kukuza utalii kwa kuvutia watalii wa 
ndani na nje. 
 
Visiwa hivi kila kimoja kimekuwa na sifa ya pekee; kisiwa cha mbamba 
kina sifa ya kuwa na mapango ambayo wavuvi hujihifadhi wakati wa 
dhoruba kali,samaki wa mapambo pia wanapatikana katika kisiwa hicho. 
Kisiwa cha Lundo kina historia ya kuishi wagonjwa wa ukoma 
waliotengwa na jamii na makaburi ya wagonjwa hao ambao walizikwa 
kwenye tope au kwa kugandikwa tope kwa imani kwamba wakifanya 
hivyo wangetokomeza ugonjwa huo. Kituo hicho baadaye kilihamishiwa 
kijiji cha Ngehe ambacho kipo hadi sasa. 
 
Kisiwa kingeni ni Pomonda ambacho kina pango kubwa ambalo linaweza 
kuhifadhi watu zaidi ya 100 ambalo wakati huo lilitumika kujificha wakati 
wa vita na wavuvi kujihifadhi dhoruba inapozidi,kisiwa hiki pia ni eneo 
zuri ambapo hutumiwa na waogeleaji kwa ajili ya kujirusha wakati wa 
mchezo wa kuogelea. 
 
Kingine ni kisiwa cha Hongi ambacho ni kidogo lakini chenye kilele 
ambacho kabla ya uhuru wa Tanganyika, Nchi ya Malawi wakati huo 
ikiongozwa na Dkt. Ngwazi Kamuzu Banda “Wamuyaya” iliweka 
Rada ambayo ilijulikana kwa jina la “Taa ya Banda”. 
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Mhe. Waziri Mkuu,  
Mbali ya vivutio hivyo vilivyopo ziwani pia eneo la nchi kavu linabeba 
sehemu kubwa na muhimu katika Utalii na Uwekezaji wa Kilimo,bishara 
na viwanda,mabonde ya Ruhekei,Lundo na Ruhuhu yanafaa kwa kilimo 
cha Mpunga,tangawizi,mahindi, mbogamboga,matunda hasa mananasi, 
matikiti, na maembe. 
 
Eneo la nyanda za juu za Wilaya (milimani) ambalo linajulikana kama 
Umatengo lina ardhi nzuri ambayo imekuwa ikifaa kwa kilimo cha 
mazao ya chakula kama mahindi, maharage na zao la biashara la 
kahawa ambayo ina ubora wa hali ya juu kutokana na kuzalishwa 
kwenye udongo wa volcano kutoka na bonde la ufa eneo ambalo linafaa 
sana kwa uwekezaji mkubwa wa kilimo. 
 
UWEKEZAJI WA VIWANDA  
 
Mhe. Waziri Mkuu, 
Ili kuhakikisha Wilaya ya Nyasa inashiriki kikamilifu katika ujenzi wa 
uchumi wa viwanda kama ilivyoelekezwa na serikali ya awamu ya tano, 
kwa kauli mbiu inayosema “Mkoa wetu Viwanda vyetu” Wilaya imetenga 
eneo katika Kata ya Kilosa ambalo lina ukubwa wa ha. 56.4 kwa ajili ya 
uwekezaji wa viwanda vidogo vidogo. Miundombinu muhimu kama maji, 
nishati ya umeme na barabara kwa ajili ya uwekezaji huo imeendelea 
kuimarishwa pamoja na kuanza zoezi la upimaji wa eneo. 
   
MAMBOKALE 

 
Mhe. Waziri Mkuu, 
 
Baadhi ya mambo hayo ni, Katika kijiji cha Mbamba bay Rais Mstaafu 
Hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na Oscar Kambona 
katika harakati za kudai Uhuru walilala hapo miaka ya 1956 nyumbani 
kwa dada wa Oscar Kambona ambapo palikuwa na ofisi ya chama cha 
TANU. 
 
Magavana wa shirikisho wa Rodesia na Nyasaland walikutana katika 
(Rest House) kijiji cha Mbamba bay jengo ambalo kwa sasa ni ofisi ya 
Afisa Mtendaji wa Kata wakiwa na lengo la kuagana kutokana na 
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vuguvugu la waafrika kudai Uhuru 1959 kushika kasi. Jengo hilo 
lilijengwa kwa miti.  
 
Kuingia kwa dini  na madhehebu mbalimbali pia ni sehemu kubwa ya 
utalii wa nyasa unaobeba historia. 
Mwaka 1981 wananchi wa Lituhi waliahamishwa kwa ajili ya kupisha 
mafuriko yaliyosababishwa na kufungwa kwa mto Shire nchini Malawi na 
baadaye mwaka 1987 Mwalimu Nyerere akiwa Mwenyekiti wa Chama 
cha Mapinduzi alifika kwa ajili ya kutoa maamuzi magumu ya 
kuwarudisha katika makazi yao ya awali na baada ya kuongea na 
wananchi hao kwenye mti mtebhele (muyombo) ambao upo katika kijiji 
cha Mwera mpya kata ya Lituhi na baadae alipiga picha na mkewe katika 
eneo hilo kabla ya kuondoka.  
 
 
HISTORIA YA DINI 
 
Mhe. Waziri Mkuu, 
Dini iliyoanza kuingia katika wilaya ya Nyasa ni dini ya Kikristo, 
Mwinjilisti wa kwanza wa Anglikana William Parcival Johnson alianza 
kuhubiri tarehe 9.2.1881 na akahamia rasmi Liuli mwaka 1906, alifariki 
tarehe 11.10.1928 na kuzikwa Liuli. Wakati huo ilitambulika kwa jina la 
Dayosis ya Nyasaland, ikafuata Southwest Tanganyika tarehe 7.7.1952 
na baadaye Dayosisi ya Ruvuma tarehe 2.7.1971.  

 
Mwinjilisti William Parcival Johnson awali wakati anaingia Nyasa alikuwa 
na lengo la kujenga kanisa Kijiji cha Hongi ambapo wenyeji hawakutaka 
na alifukuzwa ndipo akakilaani kijiji cha Hongi kiwe na sisimizi wengi, pia 
kiote majani yaitwayo mapelele ambayo kabla yake hayakuwapo. 
Historia na simulizi za wahenga zinasema hivyo. 

 
Kanisa Katoliki liliingia mwaka 1912 huko Nkaya na kuanzisha Parokia na 
baadae kujenga kanisa kubwa la Lituhi mwaka 1939. Mwanzilishi akiwa 
ni Padre Henrich Kunster.  
 
Uislamu uliingia Nyasa mnamo mwaka 1928, Sheikh wa kwanza aliitwa 
Mzee Bin Amanzi, Ilipofika mwaka 1932 Waasisi walijenga msikiti ambao 
miongoni mwao ni Twaib Abidallah, Akida Wabu, Mdoka, Ajali Hassan, 
Mfaume Bolin na Issa Kimambe.  
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Pamoja na wahubiri dini, Uislam uliletwa na wafanyabiashara, wavuvi na 
wakulima walikuja kufuata bonde la Ruhekei, Lundo na Kimbande kwa 
ajili ya shughuli za kilimo. 
 
 
 
UTAMADUNI. 
 
Mhe. Waziri Mkuu, 
Utamaduni ni eneo lingine ambalo linachangia sana kukuza utalii wa 
mahali popote,Watu walioishi miaka mingi iliyopita Wilaya ya Nyasa 
walicheza ngoma mbalimbali zikiwa na lengo la kuburudisha, kuelimisha, 
kukosoa au kuwapongeza watu mbalimbali waliofanya mambo mazuri 
kwa jamii. Ngoma hizo ziliitwa Mganda (ngoma hii ilichezwa na 
wanaume), Kioda (walicheza akina mama). Ngoma nyingine kama vile 
Lindeku, Mhambo, Lingoga na Chomanga walicheza mchanganyiko 
wanaume na wanawake. 
 
Vyakula ni sehemu kubwa ya utalii vyakula vya asili kwa wakazi wa 
Nyasa vimegawanyika katika makundi yafuatayo; chakula kikuu  ni ugali 
wa mihogo, mahindi, ulezi, mtama na ngano, vitoweo ni vimegawanyika 
katika makundi manne yafuatayo; samaki wakubwa na wadogo 
pamojana na dagaa. 
 
Kundi la pili mboga za majani ikiwemo mlenda, kisamvu, mchicha asili 
(libonongo) nk kundi jingine ni wadudu kumbikumbi, likungu, chenene 
(makururu), manyeege au viyenje, mbambwa (majimoto) manganiwa na 
nk. 
 

HIFADHI YA MAZINGIRA 
 
Mhe. Waziri Mkuu, 
Wilaya inafanya jitihada kubwa ya uhifadhi wa mazingira ikiwa ni pamoja 
na ufugaji nyuki,utunzaji wa misitu,upandaji miti ya asili, hifadhi ya 
vyanzo vya maji, upandaji miti kibiashara, matunda kama machungwa, 
malimao, korosho na maembe. 

 
Wilaya ina pori ya akiba la wanyama pori la Liparamba ambalo lina 
wanyama wengi wakiwemo tembo, simba, chui, nyati, ngolombwe, 
parahala, tandala wakubwa, pundamilia, nyani manjano, pongo, Ngiri, 
pofu, kuro, fisi, nguruwepori, nk, pamoja na ndege jamii mbalimbali 
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zaidi ya aina 80 ambao ni kivutio kizuri kwa watalii, Wanyama wa pori 
hili katika majira fulani ya mwaka wanatabia ya kuhama kwenda nchi 
jirani ya Msumbiji baada na baadaye hurudi tena kwenye pori letu la 
Liparamba. 
 
Kadhalika pori hili lina maporomoko ya maji ya mto Ruvuma ambao 
umepita humo na unapokea maji kutoka mito miwili ya Lunyele na 
Lumeme ni kivutio kikubwa cha utalii na uwekezaji katika sekta hiyo. 
 
HUDUMA ZA JAMII 
 
Mhe. Waziri Mkuu, 
Huduma nyingine za jamii ambazo zimeendelea kuimarishwa ni 
kuwaongoza na kuwatunza watalii, makampuni ya usafirishaji, Maeneo 
yanayoweza kupokea wageni na kupata huduma muhimu za Kupumzika, 
chakula, malazi na kubarizi ni Bio Camp, Pomonda Camp, Mharo Beach 
Hotel, St. Vincent Seminas House, Linda Camp,St Bernadetha Sisters 
Hotel. 
 
Mhe. Waziri Mkuu, 
Katika kuadhimisha siku ya utalii mwaka huu Wilaya kwa kushirikiana na 
taasisi za kitaifa imeendesha mafunzo ili kuwajengea uwezo 
wajasiriamali. Mafunzo hayo ni kama yafuatayo; 
 Chuo cha Taifa cha Utalii chini ya Wizara ya Maliasili na Utalii 

kiliendesha mafunzo ya Ukarimu na Utalii kwa watu 137 watoa 
huduma wa migahawa, hoteli na nyumba za kulala wageni mafunzo 
hayo yalianza tarehe 27 hadi 31 Desemba 2017. 

 BRELA walifanya mafunzo ya namna ya uanzishwaji na usajili wa 
biashara kutoka wakala wa usajili wa biashara na leseni BRELA 
kuanzia tarehe 4 hadi 5 Januari 2018 ,  

 Shirika la Viwanda Vidogo Vidogo (SIDO) waliendesha mafunzo ya 
teknolojia ya usindikaji wa Muhogo na bidhaa zake, kusindika 
matunda, usalama na ubora wa vyakula, ufungashaji wa dagaa na 
uwekaji nembo ya bidhaa kutoka  SIDO kuanzai tarehe 2 hadi 6 
Januari 2018, 

 Mafunzo ya Usalama barabarani kutoka kikosi cha usalama 
barabarani Mkoa wa Ruvuma na Mamlaka ya Mapato ili kuwawezesha 
waendesha bodaboda na vyombo vingine vya usafiri kuzifahamu 
sheria na taratibu za usalama barabarani na majini. 
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Lengo la mafunzo hayo ni kuwawezesha wakazi wa Nyasa 
wanaojishughulisha na kutoa huduma mbalimbali kwa jamii waweze 
kuwapokea na kuwaongoza watalii wetu wanapoingia na kutoka ndani 
ya wilaya yetu. 

 
 

CHANGAMOTO ZINAZOIKABILI SEKTA YA UTALII KATIKA 
WILAYA YA NYASA. 
 
Mhe. Waziri Mkuu, 
Changamoto zinazoikabili sekta ya utalii katika wilaya ya Nyasa ni; 
 Ukosefu wa wataalamu wa mambo ya utalii, hivyo kunapelekea 

kudhorotesha sekta ya utalii katika wilaya yetu. 
 Ukosefu wa miundombinu bora kama barabara za ndani, viwanja vya 

ndege katika wilaya, vitakavyoweza kuunganisha wilaya ya Nyasa na 
wilaya zingine na Nchi kwa ujumla. 

 Ukosefu wa wawekezaji binafsi wa makampuni ya utalii katika Wilaya 
yatakayotoa huduma za kitalii kwa watu mbalimbali wa ndani na nje 
ya nchi. 

 Vivutio vya utalii havijatangazwa ndani na nje ya nchi kwa sababu 
hakuna Taasisi inayojishughulisha na kuelekeza au kutangaza vivutio 
vilivyopo. 

 Uelewa mdogo wa jamii katika maswala ya utalii na utunzaji wa 
mazingira.    

 

MIKAKATI  

Mhe. Waziri Mkuu, 

 Wilaya imeendelea kutenga nafasi ya mtaalam wa utalii na kuomba 
toka serikalini. 

 Wilaya katika jitihada za kutunza mazingira ya utalii yawe mazuri 
wananchi wote wamekuwa wakishirikishwa kufanya usafi katika ziwa 
na fukwe ziwe safi ili kuwavutia watalii na wawekezaji 

 Wilaya inaendelea kuhifadhi safu za Milima ya livingstone iwe kijani 
pale pasipokuwa na miti papandwe miti ili kurejesha hali ya kijani na 
hewa safi kwa kushirikisha wadau wengine  

 Wilaya inaendelea kuweka mazingira mazuri kwa wavuvi wetu kwa 
kuhamasisha wavuvi kutengeneza boti za kisasa na kuwaelimisha 
wavuvi juu ya uvaaji vifaa vya usalama ili kulinda usalama wao 
wawapo majini. 
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 Wilaya inaendelea kulinda maeneo ya kihistoria na kiutamaduni kwa 
kushirikisha wananchi. 

 Wilaya inaendelea kuifanya Wilaya ya Nyasa kuwa kitovu cha utalii. 
Aidha alipotembelea aliyekuwa Waziri wa maliasili na utalii Profesa 
Jumanne Magembe alisema wizara yake ina mpango wa kuifanya 
Wilaya ya Nyasa mkoani Ruvuma kupitia vivutio vyake vya utalii kuwa 
kitovu cha utalii kusini mwa Tanzania ili kuchangia pato la taifa 
kupitia utalii 

 Wilaya inaendelea kushirikisha sekta binafsi kwenye utalii 
 Wilaya inaendelea na hatua mbalimbali kuvitangaza vivutio 

mbalimbali vya utalii hasa kwa wananchi ili kutoa fursa kwao 
kuvilinda na kuviifadhi kwa manufaa yao. 

 Wilaya inafanya jitihada za kutumia vyombo vya habari kushirikishwa 
katika kuelimisha, kufundisha na kuburudisha umma wa watanzania 
ili wafahamu utalii wa kiutamaduni na kii kolojia kwa ujumla. 

 
HITIMISHO 
 
Mhe. Waziri Mkuu, 
Wilaya ya Nyasa bado ina fursa za maliasili ya kutosha (misitu, 
wanyamapori, samaki, mito, ziwa, fukwe na mali kale) ambazo 
hazijaharibiwa na hivyo zinaweza kutoa mchango mkubwa kwenye pato 
la Taifa na wananchi kupitia utalii wa kiutamaduni na ikolojia. Kwa 
kuendelea kulitangaza Tamasha letu la utalii kwa kila mwaka katika 
Wilaya Nyasa. 
 
Naomba kuwasilisha 
 
 

ISABELA O. CHILUMBA 
MKUU WA WILAYA YA NYASA 

 
 


